Pháp luật - Tư vấn luật

Điều kiện tách sổ khi nhà chung sổ hồng với chủ

Khoản 1 Điều 3 Quyết định số 19/2009/QĐ - UBND ngày 25 tháng 12 năm 2009 của UBND TP.Hồ Chí Minh về diện tích đất tối thiểu sau khi tách thửa (sửa đổi, bổ sung bằng Quyết định 54/2012/QĐ-UBND ngày 03 tháng 12 năm 2012 của UBND TP. Hồ Chí Minh)

Tôi dự định mua 1 căn nhà nhỏ tại xã Tân Xuân, huyện Hóc Môn với diện tích là 4x12m, tình trạng căn nhà là chung sổ hồng với chủ. Vậy cho tôi xin phép hỏi căn nhà trên có đủ điều kiện tách sổ hay không? Trường hợp nếu không tách được thì sang nhượng bằng giấy tay liệu có hợp pháp không? Xin tư vấn giúp tôi để tôi có thể mua căn nhà một cách hợp pháp.

Về việc tách thửa:

Khoản 4 Điều 144 Luật Đất đai 2013 về đất ở tại đô thị quy định:

“4. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương quy định hạn mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở.”

Khoản 1 Điều 3 Quyết định số 19/2009/QĐ - UBND ngày 25 tháng 12 năm 2009 của UBND TP.Hồ Chí Minh về diện tích đất tối thiểu sau khi tách thửa (sửa đổi, bổ sung bằng Quyết định 54/2012/QĐ-UBND ngày 03 tháng 12 năm 2012 của UBND TP. Hồ Chí Minh) quy định:

“ … 1. Đối với đất ở:

a) Các trường hợp không được tách thửa:

- Khu vực mà pháp luật có quy định phải bảo tồn;

- Các khu vực hiện đang là biệt thự được tiếp tục quản lý theo quy hoạch; đất ở thuộc các dự án đã được Nhà nước giao đất, cấp giấy chứng nhậncho từng nền đất theo quy hoạch được duyệt; đất thuộc khu vực đã được cơ quan cấp có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500. Trường hợp quy hoạch chi tiết này không còn phù hợp, phải thực hiện điều chỉnh quy hoạch theo quy định pháp luật trước khi thực hiện tách thửa, việc tách thửa phải đảm bảo đúng theo quy hoạch đã điều chỉnh; - Trường hợp vị trí nhà, đất ở thuộc khu vực phải thu hồi theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được phê duyệt và công bố thì không được tách thửa.

b) Ngoài các trường hợp quy định tại điểm a khoản này được tách thửa, nhưng phải đảm bảo phù hợp quy hoạch và các điều kiện sau:

- Thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại, sau khi trừ lộ giới, diện tích tối thiểu như sau:


- Đảm bảo được hạ tầng kỹ thuật theo quy hoạch và kết nối, đồng bộ với hạ tầng kỹ thuật hiện hữu.

- Trường hợp thửa đất khi tách thửa sẽ hình thành đường giao thông và hạ tầng kỹ thuật khác: Ủy ban nhân dân quận, huyện có trách nhiệm duyệt quy hoạch tổng mặt bằng đảm bảo đáp ứng được những điều kiện hạ tầng kỹ thuật nêu trên. Diện tích làm đường giao thông, hạ tầng kỹ thuật khác được đưa vào sử dụng chung theo quy hoạch được duyệt.”

Như vậy, nếu bạn đáp ứng được các điều kiện ở trên, đồng thời có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì bạn có thể được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Về thủ tục nhận chuyển nhượng quyền sử dụng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 về Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất quy định:

“ … 3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này; b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự; d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã …”

Đối chiếu với quy định ở trên, theo thông tin bạn cung cấp, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà cần phải được công chứng.


Theo Diaoconline

Mẹo : Comment lịch sự không nói tục, chửi bậy

Các tin khác có thể bạn quan tâm

Dự án bất động sản

can ho golden star can ho quan 7