Pháp luật - Tư vấn luật

Thủ tục tặng cho em ruột đất?

Quyền sử dụng đất nêu trên được hình thành trong thời kỳ hôn nhân, mặc dù chỉ có bạn đứng tên nhưng được xác định là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp có căn cứ để xác định tài sản riêng như đã dẫn ở trên.

Em có một miếng đất diện tích 500m2. Nay em muốn cho em ruột mình ½ mảnh đất trên thì cần làm thủ tục gì (mảnh đất trên em mua trong thời gian hôn nhân, nhưng chỉ có mình em đứng tên). Và cho em hỏi em muốn lên thổ cư đất đó (đất trồng cây lâu năm) thì cần thủ tục gì ? Mong các luật sư tư vấn giúp em.



Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Thứ nhất, về quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng

Khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình 2000 quy định:

“Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.”

Điểm b Mục 3 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP quy định: “Để bảo vệ quyền lợi chính đáng của các bên, trong trường hợp tài sản do vợ, chồng có được trong thời kỳ hôn nhân mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng trong giấy chứng nhận quyền sở hữu chỉ ghi tên của vợ hoặc chồng, nếu không có tranh chấp thì đó là tài sản chung của vợ chồng; nếu có tranh chấp là tài sản riêng thì người có tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải chứng minh được tài sản này do được thừa kế riêng, được tặng riêng trong thời kỳ hôn nhân hoặc tài sản này có được từ nguồn tài sản riêng.”

Như vậy, quyền sử dụng đất nêu trên được hình thành trong thời kỳ hôn nhân, mặc dù chỉ có bạn đứng tên nhưng được xác định là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp có căn cứ để xác định tài sản riêng như đã dẫn ở trên.

Do đó, khi chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất cho em trai, bạn phải được sự đồng ý chồng (hoặc vợ) của bạn.

Thứ hai, về vấn đề tách thửa để tặng cho quyền sử dụng đất

Khoản 1 Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định: “Trường hợp thực hiện quyền của người sử dụng đất đối với một phần thửa đất thì người sử dụng đất đề nghị Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện đo đạc tách thửa đối với phần diện tích cần thực hiện quyền của người sử dụng đất trước khi nộp hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất.”

Như vậy, trước khi tiến hành chuyển nhượng, tặng cho đối với một phần của thửa đất, bạn phải tiến hành tách thửa. Diện tích tách thửa phải tuân theo quy định của UBND cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được phép tách thửa. Do bạn không cung cấp cụ thể địa phương nơi bạn có quyền sử dụng đất, do đó bạn tìm hiểu thêm quyết định mới nhất còn hiệu lực của UBND cấp tỉnh.

Thứ ba, về vấn đề chuyển mục đích sử dụng đất

“Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất 1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.”

Theo đó, thửa đất chỉ được phép chuyển mục đích sử dụng đất nếu đáp ứng được 2 điều kiện đã nêu ở trên.

Về trình tự, thủ tục Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

3. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định”.

Về tiền sử dụng đất phải nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất, bạn tìm hiểu thêm trong nghị định 45/2014/NĐ-CP và Thông tư số 76/2014/TT-BTC
 


Theo Diaoconline

Mẹo : Comment lịch sự không nói tục, chửi bậy

Các tin khác có thể bạn quan tâm

Dự án bất động sản